Trong suốt chặng đường phát triển 55 năm qua của Trường Đại học sao đỏ, các ngành thuộc lĩnh vực Cơ khí nói chung và ngành Công nghệ kỹ thuật cơ khí nói riêng là một trong những ngành đóng vai trò then chốt trong sự phát triển đó, đồng thời góp phần lớn cho sự phát triển kinh tế, xã hội của nước ta. Với nhu cầu nguồn nhân lực lớn, sinh viên tốt nghiệp có cơ hội tìm được việc làm đúng ngành là rất cao, thu nhập ổn định.
Thực tập là cơ hội để sinh viên làm quen, học tập kinh nghiệm làm việc từ môi trường thực tế. Sinh viên có thể tìm kiếm công việc thực tập qua sự lựa chọn của bản thân, bên cạnh đó, Nhà trường sẽ là cầu nối giúp sinh viên kết nối với các doanh nghiệp. Vậy khi chuyển tiếp từ môi trường học đường sang môi trường doanh nghiệp, sinh viên cần trang bị những kỹ năng nào?
Hướng tới chào mừng 93 năm ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh 26/3/1931 - 26/3/2024, ngày 11/3/2024 Đoàn trường Đại học Sao Đỏ long trọng tổ chức Giải bóng chuyền hơi sinh viên.
Chiều ngày 02/10/2023 Khoa Cơ khí - Trường Đại học Sao Đỏ tổ chức khai mạc giải bóng đá nam sinh viên năm học 2023-2024.
Ngày 10/6/2018, khoa Cơ khí – Trường Đại học Sao Đỏ đã tổ chức lễ bảo vệ đồ án tốt nghiệp cho sinh viên Đại học chính quy khóa 5. Buổi bảo vệ đồ án được diễn ra nghiêm túc với sự tham gia đầy đủ của các thành viên trong Hội đồng, lãnh đạo khoa, giảng viên và sinh viên khoa Cơ khí.
Ngày nay, nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng lao động của xã hội, sinh viên sau khi ra trường có thể đảm nhiệm tốt công việc được giao. Trường Đại học Sao Đỏ luôn quan tâm đến chất lượng đào tạo để sinh viên tốt nghiệp ta trường đáp ứng được yêu cầu sử dụng lao động của doanh nghiệp.